ผู้เขียน หัวข้อ: นาฬิกาที่เราใช้งานอยู่..  (อ่าน 126 ครั้ง)

wat

• Administrator
  • Newbie
นาฬิกาที่เราใช้งานอยู่..
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 03:52:19 pm »
ทำไมต้องล้างเครื่อง!? คามคำแนะของช่างซ่อมนาฬิกา
- เดินเร็วก็ต้องล้าง-เดินช้าก็ต้องล้างเครื่อง(กรณีนาฬิกา) Auto ออโตเมติค
- นาฬิกาที่ใข้ถ่านหละ ต้องล้างเครื่องด้วย/ล้างด้วยแฟ็บหรือโอโม้ ได้มั้ย?

***ตั้งใจฟังนะครับ..คำตอบครับ***

-->สำหรับ นาฬิกาออโตเมติค นะครับ
......ทีว่าเดินช้า...เนื่องจากโมลิกุลของน้ำมันที่ใช้หยอดเฟืองจักรหรือชิ้นส่วนต่างๆในตัวเครื่องนาฬิกาเหนียวเหนอะ กลายเป็นสนิมดำแข็งตัวและบางเรือนเป็นสนิมเหล็ก...ก็เลยเป็นเดินช้า/เดินไม่สะดวก
......ที่ว่าเดินเร็ว..ออโตเมติคนะครับ/ เนื่องจากน้ำมันหล่อลื่นที่หยอดมาจากโรงงานมา..ไหลเยิ้มมาเกาะติด "ตัวสายใย"หรือขดลวดที่วิ่งวนไปเวียนมา ในตัวเครื่องนาฬิกาออโตเมติค

-->ที่ว่าใส่ถ่านแล้วไม่เดิน (สำหรับนาฬิกาที่ใช้ถ่านนะครับ) สาเหตุหลักๆ!!
......ถ่านเก่าที่ใข้มาก่อนหน้านี้ อาจเป็นถ่านที่ไม่ได้มาตราฐาน หลักๆเป็นถ่านจีนที่ติดเครื่องมา..กลายเป็นกลดและขี้เกลือติดขั้วบวกและขั้วลบ..นาฬิกาเลยไม่เดิน..
......ทุกอาการที่กล่าวมา....จำเป็นต้องเครื่องครับ ล้างได้ที่ไหน?! แนะนำครับพบหมอนะครับ@# หมอนาฬิกานะครับ

***ควรหาช่างแบบมือชีพหน่อยนะครับ..หรือช่างที่ไว้ใจ เพราะการแกะซ่อมหรือService ต้องมีความชำนาญ..กรณีเป็นแบร์นดังสวิสหรือแบร์นญี่ปุ่นยิ่งต้องมีมาตรฐานในการตรวจเช็ต
***อัตราค่าล้างเครื่องก็แล้วช่างกับเจ้านาฬิกาจะตกลงกันครับ..ถูกแพงตกลงกันและนัดหมายรับเครื่องนาฬิกากรณี ที่ต้องทิ้งใว้ไห้ช่างตรวจเช็คนะครับ