ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะ....ไหม ถ้าเรารู้ว่า...........  (อ่าน 123 ครั้ง)

administrator

• Administrator
  • Newbie
เราจะ....ไหม ถ้าเรารู้ว่า...........
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:00:56 am »

เราจะ "บีบแตร" ใส่คนที่ยืนยึกยักข้างริมถนนมั้ย...ถ้ารู้ว่าเขาใส่ "ขาเทียม"

เราจะ "เดินเบียด" ชนคนที่เดินช้าข้างหน้ามั้ย...ถ้ารู้ว่าเขาเพิ่ง "ตกงาน"

เราจะ "หัวเราะและนินทา" คนที่แต่งตัวเชยๆ มั้ย...ถ้ารู้ว่าเขามี "ชุดตัวเก่งแค่ชุดเดียว"

เราจะ "รำคาญ" สาวโรงงานที่มาเดินพารากอนมั้ย...ถ้ารู้ว่านี่คือการเก็บเงินมาฉลอง "วันเกิด" ของเธอ

เราจะ "หมั่นไส้และรำคาญ" ลุงโต๊ะข้างๆที่คุย และหัวเราะเสียงดังมั้ย...ถ้ารู้ว่าเขาอยู่ใน "มะเร็ง" ระยะสุดท้าย

เรารู้ชัดเสมอ ว่าเรากำลังเจออะไร......แต่เราไม่มีวันรู้หรอกว่า "คนที่เราเจอ" นั้นเจออะไรมาบ้าง "โลก" ไม่ได้หมุนรอบตัวเราคนเดียว

เป็นเนื้อหาสาระที่สะกิดใจได้ดีเสมอ เพื่อเตือนให้เรามีใจเอื้ออาทรต่อคนอื่น